Gà mái lối đánh mé mu lưng ( rút gáy)+ ?

Phúc đáp Phúc đáp Trang  12>
Tác giả
  Chủ đề Tìm kiếm Tìm kiếm Chủ đề  Lựa chọn cho Chủ đề Lựa chọn cho Chủ đề
Thang fighting cock Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Gia nhập: 11/03/2013
Khu vực: from Farmer
Tình trạng: Offline
Điểm: 1496
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Thang fighting cock Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Chủ đề: Gà mái lối đánh mé mu lưng ( rút gáy)+ ?
    Ngày đăng: 28/12/2015 lúc 8:50pm
Chào a.e .
Chả là mình mới tuyển em gà mái đánh mé mlung.
Vậy xin hỏi a.e nên kết hợp với gà trống đòn
Lối ntn cho hợp ah?.1 điểm nữa là dòng mái này rất chiều gen gà bố.hic
-với lại mình mớ đúc đc 1 ổ ra đc 2con mái nhánh
1. con giống y gà mẹ
1.con giống y gà bà ngoại
Mình chỉ giữ đc 1 trong 2 con mái nhánh .
Vậy xin a.e cho ý kiến gíp ý.
Cảm ơn a.e !
Mr: Thắng
Đời thay đổi Khi chúng ta thay đổi.
Quay lên trên
Vô Địch Sinh Đẻ Xem...
Sư kê
Sư kê
Hình đại diện

Gia nhập: 07/09/2013
Khu vực: Miền Trung
Điểm: 8880
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Vô Địch Sinh Đẻ Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 28/12/2015 lúc 9:01pm
trống lưng đầu, vai lưng cũng đc
bà ngoại

Người sửa: Vô Địch Sinh Đẻ - 28/12/2015 lúc 9:01pm
Quay lên trên
@nh Vũ Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Gia nhập: 02/12/2013
Khu vực: Tp Nha Trang
Điểm: 7253
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (1) Lượt cám ơn(1)   Trích dẫn @nh Vũ Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 28/12/2015 lúc 9:50pm
Ban đầu được viết bởi Thang fighting cock Thang fighting cock viết:

Chào a.e .
1. con giống y gà mẹ
Cảm ơn a.e !

Xin hỏi bạn là sao biết dòng mái bạn nuôi có nhiều gien gà bố???

Còn 2con mái nhánh bạn chọn con nào liền lạc, cổ to, vai đầy, đùi dầy, phao nở, ghim hở, mỏ sâu, mắt diều hâu đầu sọ thắt mà giữ lại, chứ đừng vì mã lông giống bà hay mẹ nhé....
Nhất tướng - Nhị tông - Tam lông - Tứ vảy
Quay lên trên
jonathantruong Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Gia nhập: 02/06/2014
Khu vực: Hai Duong-MN
Điểm: 7022
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn jonathantruong Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 28/12/2015 lúc 9:51pm
Cứ kiếm trống đánh như mái, tông dòng, xương xóc tốt, màu mạng phù hơp mà ghép.
Kiếm con mái khác cho 2 con nhà bem thử xem đòn lối ưng con nào giữ lại.
https://postimg.cc/image/ghqb3fifz/ -
Quay lên trên
tubachai Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Gia nhập: 14/08/2014
Khu vực: Hà Nội
Điểm: 6157
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn tubachai Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 28/12/2015 lúc 9:57pm
Ban đầu được viết bởi @nh Vũ @nh Vũ viết:

Chào a.e .
1. con giống y gà mẹ
Cảm ơn a.e !

Còn 2con mái nhánh bạn chọn con nào liền lạc, cổ to, vai đầy, đùi dầy, phao nở, ghim hở, mỏ sâu, mắt diều hâu đầu sọ thắt mà giữ lại, chứ đừng vì mã lông giống bà hay mẹ nhé....
Mắt diều hâu có phải mắt như con này không bác @nh Vũ ơi

Kiếp sau xin chớ làm người
Làm con gà trống sống đời tự do
   Nhàn dỗi thì gáy o o
Hả hê đạp mái chẳng no mất tiền
Quay lên trên
@nh Vũ Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn @nh Vũ Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 28/12/2015 lúc 10:06pm
????......Bồ câu hay diều hâu hả bác tubachai ơi....?????
Quay lên trên
tubachai Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn tubachai Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 28/12/2015 lúc 10:23pm

Thì em hỏi xem mắt diều hâu nó ntn mà , em lấy ảnh để minh họa xem nó có giống không thôi mà. Còn nếu đây là mứt bồ câu thì em mừng quá, vì nhìn nó mắt bồ câu là hiền lành nhưng dí vào nó thì không hiền đâu. Nó xơi của em 3 mạng gà mái rồi đấy, tức điên người mà không làm gì đưc[j nó bác ợ.Big grin
   Nhàn dỗi thì gáy o o
Quay lên trên
@nh Vũ Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn @nh Vũ Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 28/12/2015 lúc 10:41pm
Ban đầu được viết bởi tubachai tubachai viết:

Thì em hỏi xem mắt diều hâu nó ntn mà , em lấy ảnh để minh họa xem nó có giống không thôi mà. Còn nếu đây là mứt bồ câu thì em mừng quá, vì nhìn nó mắt bồ câu là hiền lành nhưng dí vào nó thì không hiền đâu. Nó xơi của em 3 mạng gà mái rồi đấy, tức điên người mà không làm gì đưc[j nó bác ợ.Big grin

Báo cáo bác: Em chém gió thôi ạ, vào dd suốt ngày bị mấy bác búp măng non "chất vấn" nên căng văn thẳng thần kinh đôi khi phải hai- huyền...chứ....

Mắt nó hiền mà xơi 3 gà rồi thì đích thực nó là diều hâu chứ sao lại chỉ có là cặp mắt diều hâu nhể...

Lẽ ra bác phải hỏi em như ri: " Bác xem giúp em con diều hâu này có phải có cặp mắt gà mái không ạ...." mới đúng chứ lị......hihihi.....
Quay lên trên
tubachai Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn tubachai Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 28/12/2015 lúc 10:52pm

Báo cáo bác: Em chém gió thôi ạ, vào dd suốt ngày bị mấy bác búp măng non "chất vấn" nên căng văn thẳng thần kinh đôi khi phải hai- huyền...chứ....

Mắt nó hiền mà xơi 3 gà rồi thì đích thực nó là diều hâu chứ sao lại chỉ có là cặp mắt diều hâu nhể...

Lẽ ra bác phải hỏi em như ri: " Bác xem giúp em con diều hâu này có phải có cặp mắt gà mái không ạ...." mới đúng chứ lị......hihihi.....
Hihi. Con diều hâu mắt gà mái này nó dữ lắm, lúc nào nó thay lông xong thì em chụp ảnh cho bác xem. Nó xới 3 con mái toàn mái kết 2,5kg của em mới ác, mà đấy là thả giông đấy chứ không phải nhốt chung chuồng đâu. Lên H là nó 1 mình chiếm nguyên 1 chuồng, gà mái khác đi qua nó còn thò cổ ra ngoài mổ. Con mẹ nó cũng đanh đá, nó còn nở vào hôm rằm hay sao ý bác ạ. Đây là hình ảnh mẹ nó nè
   Nhàn dỗi thì gáy o o
Quay lên trên
@nh Vũ Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn @nh Vũ Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 28/12/2015 lúc 11:12pm
Gớm cái loại mẹ con đều yêu tinh cái....nhìn vào mắt nó lạnh lùng như mùa đông đất Bắc nhể.... buốt thấu xương....
Diều hâu thế này bác cần gì tuyển trống đúc nữa...???..Tiết kiệm khối tiền thóc lúa nuôi trống đúc đấy...
Quay lên trên
tubachai Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn tubachai Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 28/12/2015 lúc 11:25pm

Gớm cái loại mẹ con đều yêu tinh cái....nhìn vào mắt nó lạnh lùng như mùa đông đất Bắc nhể.... buốt thấu xương....
Diều hâu thế này bác cần gì tuyển trống đúc nữa...???..Tiết kiệm khối tiền thóc lúa nuôi trống đúc đấy...
Thì mỹ nhân phải có anh hùng - Chân dài phải đi với đại gia mà bác.
Em muốn con nó đa đòn đa lối thì tuyển nhiều trống đúc thôi, mới lại cũng có nhiều mái, ít trống quá thì khổ thân chúng nó. Người còn tốt mái thì hịa trống nữa là gà Big grin
   Nhàn dỗi thì gáy o o
Quay lên trên
Bocuboc Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 30/10/2015
Khu vực: Ninh Bình
Điểm: 44
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Bocuboc Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 28/12/2015 lúc 11:59pm

Chào a.e .
1. con giống y gà mẹ
Cảm ơn a.e !

Mắt diều hâu có phải mắt như con này không bác @nh Vũ ơi

Con gà mái đẹp quá bác ơi. Em có con đại bàng nhìn giống gà mái hôm nào em khoe cho các bác gọi món.
Quay lên trên
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Thang fighting cock Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 29/12/2015 lúc 11:11am

Chào a.e .
1. con giống y gà mẹ
Cảm ơn a.e !

Đơn giản mà bác.cho đúc với nhiều đời gà bố. Ra con 90% đòn lối + mã giống gà bố.( gà trống )
Quay lên trên
@nh Vũ Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn @nh Vũ Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 29/12/2015 lúc 12:02pm

Chào a.e .
1. con giống y gà mẹ
Cảm ơn a.e !

Đơn giản mà bác.cho đúc với nhiều đời gà bố. Ra con 90% đòn lối + mã giống gà bố.( gà trống )

Nghĩ nát thủ cấp mà mình chưa luận đc cái đơn giản bạn nói, IQ mình dạo này xuống thấp quá....

Thôi thì bác giải thích cho chỗ này: cho đúc với nhiều đời gà bố...???
Mình tưởng con bố nó chỉ có 1 đời thôi chứ nhỉ. Nó mà nhiều đời chắc có nhiều chiêu của TNK...???....
Quay lên trên
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Thang fighting cock Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 29/12/2015 lúc 1:33pm

Chào a.e .
1. con giống y gà mẹ
Cảm ơn a.e !

Nghĩ nát thủ cấp mà mình chưa luận đc cái đơn giản bạn nói, IQ mình dạo này xuống thấp quá....

Thôi thì bác giải thích cho chỗ này: cho đúc với nhiều đời gà bố...???
Mình tưởng con bố nó chỉ có 1 đời thôi chứ nhỉ. Nó mà nhiều đời chắc có nhiều chiêu của TNK...???....

Èo . Lứa 1 thằng A phang (đầu mặt ) ra con đánh đầu mặt .lứa 2 thằng B phang (hầu kiềng )thì ra con đánh hầu kiềng.( đều từ 90%^) vẫn có lối mẹ
Quay lên trên
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Thang fighting cock Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 29/12/2015 lúc 1:40pm
Thay ( nhiều đời gà bố = nhiều đời trống đúc ) kẻo bạn Anhvu không hiểu. hi
Quay lên trên
@nh Vũ Xem...
Hàng xáo
Hàng xáo
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn @nh Vũ Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 29/12/2015 lúc 3:13pm
Đúc gà nhất thiết phải hiểu gien hoặc huyết hệ...
Về cơ bản có 2 kiểu đúc lai ghép ra con có đòn lối và thần thế theo ý mình:

Lai xa: Chọn các con + các đời trống đúc có đòn lối mã điển hình ghép với gà mái đúc...Đặc biệt các thế hệ bố mẹ trống đúc phải có đòn lối điển hình.
Lai gần: Những con trống mái đúc gần huyết hệ, hay ngta gọi là thuần chủng, có kiểu đòn lối điển hình để ghép đúc. Ghép đúc kiểu này thì phải quản lý rất chặt các thế hệ.

Tạp lai: Chọn những con trống đúc có thành tích tốt, đòn lối tốt, để ghép đúc.

Trong tất cả các loại lai ghép trên thì loại lai thứ 2 ra con có tỉ lệ % đòn lối điển hình nhất. Nhưng tốn kém tgian tiền bạc nhất. Nên tỉ lệ gà bạn mà ra 90% chắc ghép theo kiểu này hoặc là trùng hợp may mắn đấy.

Ngoài ra còn cách ghép lai copy cá biệt nữa, cái này ít phổ biến và cũng tốn tgian nhưng thường ra trống theo ý. Biết đâu con mái bạn có mã gien kiểu đó. Và đây là 1 bí mật nho nhỏ của các cụ chơi gà ngày xưa....
Quay lên trên
chân xanh móng trâu Xem...
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Gia nhập: 12/10/2015
Điểm: 1358
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn chân xanh móng trâu Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 29/12/2015 lúc 4:01pm

Lai xa: Chọn các con + các đời trống đúc có đòn lối mã điển hình ghép với gà mái đúc...Đặc biệt các thế hệ bố mẹ trống đúc phải có đòn lối điển hình.
Lai gần: Những con trống mái đúc gần huyết hệ, hay ngta gọi là thuần chủng, có kiểu đòn lối điển hình để ghép đúc. Ghép đúc kiểu này thì phải quản lý rất chặt các thế hệ.

Trong tất cả các loại lai ghép trên thì loại lai thứ 2 ra con có tỉ lệ % đòn lối điển hình nhất. Nhưng tốn kém tgian tiền bạc nhất. Nên tỉ lệ gà bạn mà ra 90% chắc ghép theo kiểu này hoặc là trùng hợp may mắn đấy.

Ngoài ra còn cách ghép lai copy cá biệt nữa, cái này ít phổ biến và cũng tốn tgian nhưng thường ra trống theo ý. Biết đâu con mái bạn có mã gien kiểu đó. Và đây là 1 bí mật nho nhỏ của các cụ chơi gà ngày xưa....
Bác có thể giải thích cụ thể hơn một chút được không? Theo em hiểu thì như này đúng không?
1/ Đối với lai xa: đây là ghép đúc những con gà không cùng huyết thống nhưng là những con gà rặt dòng (ví dụ: gà bố dòng chuyên đánh hầu kiềng với mái mẹ chuyên hầu kiềng) để tạo ra gà con có đòn lối sở trường???

2/ Lai gần: còn gọi là lai cận huyết - những con gà cùng dòng với mục đích chọn lọc và tạo dòng thuần chủng hoặc khôi phục lại dòng gà???

3/ Tạp lai: gà bố và gà mẹ không cùng dòng. Gà bố duyên trường... sở trường mé lai với gà mẹ hầu kiềng... nhằm tạo nên tính đa dạng về đòn lối cho gà con.

Cái vụ copy cá biệt thì rất phức tạp. Đôi khi có những con mái chiều trống, gà cha thế nào, gà con như vậy nhưng cũng không đúng cho mọi trường hợp của con trống ghép đúc.
Quay lên trên
Thiếu niên
Thiếu niên
Hình đại diện

Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Thang fighting cock Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 29/12/2015 lúc 4:21pm

Trong tất cả các loại lai ghép trên thì loại lai thứ 2 ra con có tỉ lệ % đòn lối điển hình nhất. Nhưng tốn kém tgian tiền bạc nhất. Nên tỉ lệ gà bạn mà ra 90% chjắc ghép theo kiểu này hoặc là trùng hợp may mắn đấy.

Chân thành cảm ơn bác .Anhvu!
Cho mình hỏi chọn gà mái con nên chon con mái giống gà mẹ ko?
Vì theo quan điểm của mình chọn gà thì thích gà mái giống gà mẹ. Gà trống cũng vậy( không tính các yếu tố .khung bệ tố chất con gà..vvv...)
Quay lên trên
Giáp Vy Đao Xem...
Nhi đồng
Nhi đồng
Hình đại diện

Gia nhập: 01/09/2015
Khu vực: Ninh Bình
Điểm: 390
Lựa chọn cho Bài viết Lựa chọn cho Bài viết   Lượt cám ơn (0) Lượt cám ơn(0)   Trích dẫn Giáp Vy Đao Trích dẫn  Phúc đápPhúc đáp Liên kết trực tiếp tới Chủ đề này Ngày đăng: 29/12/2015 lúc 4:43pm
Còn tùy từng con mái nữa
Có con mái chiều trống thì ra con giống bố tỷ lệ khá cao
Còn mái không chiều trống...em đang có và vẫn dùng đây Sad
Mái mơ hầu kiềng, đúc với trống nào ra con cũng hầu kiềng. Ra con đa số mặt mũi của bố, còn từ mình mẩy, chân tay, đòn lối của mẹ. Cơ mà thi thoảng đốc ra thằng con lạ hoắc, chả giống bố cũng chả giống mẹ tý nào...mấy con đấy đều là gà chơi khá được mới tài Whew!
Mà con mụ già này cũng kén trống, con trống nào nó không ưng nó không cho đạp cơ. Có lần em cứ kệ xem thế nào, nghĩ là kiểu gì thì cũng phải cho đạp thôi. Tổng kết lại cái ổ đấy chả trứng nào có cồ Whew!
Đúc mái là vấn đề khá uyên bác, đến giờ em vẫn chỉ hiểu sơ qua lớp da lông đã thấy khá đau đầu rồi Worried
Quay lên trên
 Phúc đáp Phúc đáp Trang  12>
  Chia sẻ Chủ đề   

Chuyển đến Chuyên mục Quyền tại Chuyên mục Xem...

Trang này được tạo ra trong 0.234 giây.